ọdún àwòsẹlú àyàrù kojic
Àjẹsára ojú tó ní èròjà Kojic acid jẹ́ àbájáde àgbàyanu nínú ìmọ̀ iṣẹ́ ẹ̀rọ tó ń tọ́jú awọ ara, a ṣe é ní pàtó láti fi yanjú àìsàn tó ń mú kí awọ ara máa rí awọ ara tó ń rí awọ ara lọ́nà tó yàtọ̀ síra. Àtọ̀rọ̀ yìí jẹ́ àdàkọ kan tó jẹ́ àrà ọ̀tọ̀, ó sì máa ń jẹ́ ká rí àwọn èròjà tó ń mú kí omi ṣàn dáadáa lára, ìyẹn Kojic acid, èyí tí wọ́n máa ń fi ẹ̀fọn ṣe. Òróró yìí máa ń dí tyrosinase lọ́wọ́, ìyẹn èròjà kan tó ṣe pàtàkì gan-an nínú mímú melanin jáde, ó máa ń mú kí àwọn ibi tó rí dúdú mọ́lẹ̀ dáadáa, ó sì máa ń jẹ́ kí àwọn ibi tó rí dúdú máà rí tuntun. Bí èròjà tín-tìn-tín inú rẹ̀ ṣe máa ń dín kù ló máa ń jẹ́ kó lè wọnú awọ ara, ó sì máa ń jẹ́ kí èròjà melanin máà ríbi rí. Àtòjọ èròjà tó wà nínú omi tó ń jẹ́ kojic acid tó wà ní àyè kan tó wà níwọ̀ntúnwọ̀nsì, tó sábà máa ń wà láàárín 1% sí 4%, ló mú kó gbéṣẹ́ tó sì tún jẹ́ èyí tó rọrùn láti lò déédéé. Àwọn ẹ̀rọ tó gbéṣẹ́ tí wọ́n fi ń ṣe oúnjẹ yìí máa ń jẹ́ kó dúró sójú kan kó sì ṣiṣẹ́ dáadáa, àwọn èròjà míì tó ń jẹ́ kí oúnjẹ náà dán dáadáa bíi fítámì C àti e máa ń mú kí ara rẹ̀ mọ́lẹ̀ dáadáa, ó sì máa ń jẹ́ kó ní èròjà aṣaral Bí omi ṣe wà nínú omi yìí mú kó yẹ fún gbogbo irú awọ ara, títí kan awọ ara tó máa ń tètè rí, àwọn ohun tó ní kì í sì í jẹ́ kí ojú ara ríran. Àmì tí a máa ń lò déédéé máa ń mú kí àbájáde hàn láàárín ọ̀sẹ̀ mẹ́rin sí mẹ́jọ, ó sì máa ń dára sí i bí àkókò ti ń lọ tí a bá ń lò ó gẹ́gẹ́ bí apá kan ètò ìtọ́jú awọ ara tó wà létòlétò.